மேரியின், மாசற்ற இதயத்தின் அர்த்தம் என்ன?

கிறித்துவ மக்கள் அனைவரும் புனித மேரியை நன்கு அறிந்திருப்பார்கள். எனினும், புனித மேரியின் மாசற்ற இதயத்தின் அர்த்தம் தான் என்ன? பண்டைய காலத்தில், புனித மேரியின் மாசற்ற இதயத்தின் அர்த்தம் பக்தி என்று கூறப்பட்டது. லூக்கா நற்செய்தியிலிருந்து மேரியின் மாசற்ற இதயத்தைப் பற்றி பேசப்பட்டிருக்கும் ஒரு பத்தியில் இந்த செய்தி காணப்படுகின்றது. பல இதயங்களில் இருந்து பல வகை எண்ணங்கள் வெளிவரும். அப்படி எண்ணங்கள் வெளிவரும்போது, ஒரு வாள் நம் சொந்த ஆத்மாவை துளைத்து எறியும்.

17-ம் நூற்றாண்டில், மக்களிடம் பக்தி பரவ ஆரம்பித்தது. பக்தி மயத்துடன், மாசற்ற மேரியின் இதயமும் மக்களிடம் பிரபலமடைய ஆரம்பித்தது. மேரியின் படம் பார்ப்பதற்கு எளிதாகத் தோன்றினாலும், அதன் பின்னால் இருக்கும் அர்த்தம் மிகவும் ஆழமானது. மேரியின் இதயம், அவர் உடலின் வெளிப்புறத்தில் காணப்படுகின்றது. அவருடைய அன்பு அனைத்து மக்களுக்கும் கட்டுக்கடங்காமல் உள்ளது என்பதால் தான் வெளியில் உள்ளது என்று குறிக்கப்பட்டுள்ளது. சில கலைஞர்கள், இந்தக் கதாப்பாத்திரத்தை வரையும் பொழுது மேரி தனது மாசற்ற இதயத்தை கையில் வைத்திருப்பது போன்று சித்தரித்துள்ளார்கள். இப்படி வரைந்திருக்கக் காரணம், இந்த படத்தைப் பார்க்கும் பக்தர்களுக்கு புனித மேரி தனது மாசற்ற இதய அன்பைக் கொடுக்க நினைக்கின்றார் என்பதாகும்.

மேலும், புனித மேரியின் மாசற்ற இதயம் நெருப்பில் இருப்பது போல வரையப்பட்டுள்ளது. இது, மேரிக்கு வெப்ப அளவிலான கஷ்டம் வந்தாலும், அவர் மனிதகுலத்திற்கான தனது அன்பை எப்பொழுதும் கொடுத்துக் கொண்டே இருப்பார் என்பது அர்த்தமாகும். அடுத்து, வெள்ளை ரோஜாக்கள் அந்த இதயத்தைச் சுற்றி வளைந்து கொண்டிருக்கின்றன. இது அந்த இதயத்தின் தூய்மையை குறிக்கின்றது. சில சமயங்களில், இதயத்தின் புனிதத்துவத்தை குறிப்பிட ரோஜாக்களுக்குப் பதிலாக லில்லி மலரும் வரையப்பட்டிருக்கும்.

நான்காவதாக, இதயத்தின் நடுவாக ஒரு வாள் துளைத்து சென்றிருக்கும். இது தன் வாழ்நாளில் குறிப்பாக அவர் துன்புறுதலின் போது தன்னை சோர்வடைய வைத்த துயரங்களை அவர் தன் மனதில் எப்பொழுதும் வைத்திருக்கின்றார் என்பதனைக் குறிக்கின்றது. கடைசியாக, மாசற்ற இதயம் ஒளிக் கதிர்களால் சூழப்பட்டுள்ளது. இது, ஆசிர்வதிக்கப்பட்ட கன்னி மரியாளை ‘’சூரியனை உடுத்திய ஒரு பெண்’’ என்று விவரிக்கின்றது.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*